Gỡ vướng chính sách thuế giá trị gia tăng đối với nhập khẩu trang thiết bị y tế

09:35 | 24/02/2021

(HQ Online) - Thời gian qua, Tổng cục Hải quan nhận được nhiều ý kiến thắc mắc của DN liên quan đến thuế GTGT đối với thiết bị, dụng cụ chuyên dùng trong lĩnh vực y tế. Để các DN nắm được các quy định, Tổng cục Hải quan đã nhanh chóng có trả lời và hướng dẫn để tạo điều kiện cho các DN triển khai thực hiện hiệu quả trong quá trình làm thủ tục hải quan.

Gỡ vướng chính sách thuế liên quan đến Luật Quản lý thuế và Nghị định 126
VCCI góp ý về khai, tính, nộp thuế giá trị gia tăng
Trang thiết bị y tế NK có thuế suất thuế GTGT bao nhiêu?
Thực hiện chính sách thuế GTGT đối với hàng hóa thuê DN chế xuất gia công lại
Thuế Giá trị gia tăng trang thiết bị y tế 5% hay 10%?: Doanh nghiệp hỏi, Hải quan Hà Nội trả lời
Gỡ vướng chính sách thuế giá trị gia tăng đối với nhập khẩu trang thiết bị y tế
Công chức Hải quan Hà Nội kiểm tra lô hàng thiết bị, dụng cụ y tế NK. Ảnh: H.Nụ

*Công ty TNHH TTB-DCYK Tân Mai Thành đề nghị cơ quan Hải quan hướng dẫn chính sách thuế GTGT đối với mặt hàng áo chì, đèn khám, dây nối bơm tiêm, đèn soi vàng da, túi đựng máu, máy ly tâm, máy rửa dạ dày... chuyên dùng trong y tế.

Theo Tổng cục Hải quan, điểm b, khoản 1, Điều 1 Nghị định 03/2020/NĐ-CP ngày 1/1/2020 của Chính phủ sửa đổi, bổ sung Điều 68 Nghị định 36/2016/NĐ- CP ngày 15/5/2016 của Chính phủ về quản lý trang thiết bị y tế đã được sửa đổi, bổ sung tại Nghị định 169/2018/NĐ-CP ngày 31/12/2018 có quy định: “Đối với trang thiết bị y tế thuộc loại A đã có phiếu tiếp nhận hồ sơ công bố tiêu chuẩn áp dụng do sở y tế cấp được NK theo nhu cầu, không hạn chế số lượng mà không cần bảng phân loại và văn bản xác nhận là trang thiết bị y tế của Bộ Y tế khi thực hiện thủ tục thông quan”.

Nội dung trên chỉ liên quan đến thủ tục thông quan hàng hóa, không đề cập tới điều kiện để được áp dụng mức thuế suất thuế GTGT 5% đối với thiết bị y tế chuyên dùng do DN NK.

Tổng cục Hải quan cho biết, khoản 8 Điều 1 Thông tư 26/2015/TT-BTC ngày 27/2/2015 của Bộ Tài chính có hiệu lực thi hành từ ngày 1/1/2015 có quy định: “Thiết bị, dụng cụ y tế gồm máy móc và dụng cụ chuyên dùng cho y tế như: các loại máy soi, chiếu, chụp dùng để khám, chữa bệnh; các thiết bị, dụng cụ chuyên dùng để mổ, điều trị vết thương, ô tô cứu thương, dụng cụ đo huyết áp, tim, mạch, dụng cụ truyền máu; bơm kim tiêm, dụng cụ phòng tránh thai và các dụng cụ, thiết bị chuyên dùng cho y tế khác theo xác nhận của Bộ Y tế. Bông, băng, gạc y tế và băng vệ sinh y tế; thuốc phòng bệnh, chữa bệnh bao gồm thuốc thành phẩm, nguyên liệu làm thuốc, trừ thực phẩm chức năng: vắc-xin; sinh phẩm y tế, nước cất để pha chế thuốc tiêm, dịch truyền; mũ, quần áo, khẩu trang, săng mổ, bao tay, bao chi dưới, bao giày, khăn, găng tay chuyên dùng cho y tế, túi đặt ngực và chất làm đầy da (không bao gồm mỹ phẩm); vật tư hóa chất xét nghiệm, diệt khuẩn dùng trong y tế theo xác nhận của Bộ Y tế”.

Cũng tại công văn số 743/BTC-TCHQ ngày 17/1/2017 của Bộ Tài chính về việc xác nhận thiết bị, dụng cụ chuyên dùng cho y tế thì: “Thiết bị dụng cụ chuyên dùng trong y tế nhập khẩu không được nêu tên cụ thể tại khoản 8 Điều 1 Thông tư 26/2015/TT-BTC ngày 27/2/2015 và khoản 5 Điều 4 Thông tư 83/2014/TT-BTC ngày 26/6/2014 của Bộ Tài chính, các mặt hàng không thuộc Danh mục trang thiết bị y tế được NK theo giấy phép của Bộ Y tế ban hành kèm theo Thông tư 24/2011/TT-BYT ngày 21/6/2011 của Bộ Y tế thì phải có xác nhận của Bộ Y tế để được áp dụng thuế suất thuế GTGT 5%.

Các thiết bị, dụng cụ y tế khác (không có tên cụ thể nêu tại khoản 8 Điều 1 Thông tư 26/2015/TT-BTC và khoản 5 Điều 4 Thông tư 83/2014/TT- BTC không thuộc Danh mục trang thiết bị y tế được NK theo giấy phép của Bộ Y tế ban hành kèm theo Thông tư 24/2011/TT-BYT) nhưng là mặt hàng có xác nhận của Bộ Y tế thì áp dụng mức thuế suất GTGT 5% theo quy định tại khoản 8 Điều 1 Thông tư 26/2015/TT-BTC. Trường hợp không có xác nhận của Bộ Y tế thì áp dụng mức thuế suất thuế GTGT 10%".

Tổng cục Hải quan lưu ý, với trường hợp của Công ty TNHH TTB-DCYK Tân Mai Thành NK mặt hàng thiết bị y tế (áo chì, đèn khám, dây nối bơm tiêm, đèn soi vàng da, túi đựng máu, máy ly tâm, máy rửa dạ dầy...), để được áp dụng thuế suất thuế GTGT là 5% phải có xác nhận của Bộ Y tế là thiết bị chuyên dùng cho y tế theo quy định tại Thông tư 26/2015/TT-BTC, Thông tư 83/2014/TT-BTC của Bộ Tài chính và Công văn số 743/BTG-TCHQ của Bộ Tài chính. Trường hợp không có xác nhận của Bộ Y tế thì áp dụng mức thuế suất thuế GTGT 10%.

* Công ty TNHH Dược phẩm và TTBYT Hoàng Đức đề nghị hướng dẫn về thuế GTGT thiết bị, dụng cụ chuyên dùng cho y tế.

Theo các quy định hiện hành, đối với trường hợp Công ty TNHH Dược phẩm và TTBYT Hoàng Đức NK mặt hàng bình xịt nước muối biển tinh khiết, Tổng cục Hải quan đề nghị DN thực hiện đúng quy định tại Thông tư 26/2015/TT-BTC, Thông tư số 83/2014/TT-BTC của Bộ Tài chính, các văn bản hướng dẫn và liên hệ với cục hải quan địa phương nơi làm thủ tục NK hàng hóa để được hướng dẫn giải quyết.

* Công ty CP dược phẩm và thiết bị y tế Nghĩa Dũng hỏi cùng một mã số hàng hóa có thể có nhiều mức thuế NK và thuế GTGT không?

Liên quan đến thuế suất NK, theo Tổng cục Hải quan, khoản 3 Điều 5 Luật thuế XK, thuế NK số 107/2016/QH13 ngày 6/4/2016 quy định: “3. Thuế suất đối với hàng hóa NK gồm thuế suất ưu đãi, thuế suất ưu đãi đặc biệt, thuế suất thông thường...”. Theo đó, cơ quan Hải quan thực hiện phân loại theo nguyên tắc “một mặt hàng một mã số". Tuy nhiên cùng một mã số hàng hóa có thể có nhiều mức thuế XNK khác nhau như: Thuế suất ưu đãi (theo Biểu thuế XNK ưu đãi ban hành kèm theo Nghị định 57/2020/NĐ-CP ngày 25/5/2020. Thuế suất ưu đãi đặc biệt (theo các biểu thuế tại các hiệp định thrơng mại mà Việt Nam là thành viên như: ATIGA, ACFTA, EVFTA..., thuế suất thông thường.

Về thuế suất thuế GTGT, Luật thuế GTGT số 13/2008/QH12 được sửa đổi, bổ sung tại Luật số 31/2013/QH13; Nghị định 209/2013/NĐ-CP ngày 18/12/2014 của Chính phủ quy định chi tiết và hướng dẫn thi hành một số điều Luật thuế GTGT; khoản 11 Điều 10 Thông tư 219/2013/TT-BTC ngày 31/12/2013 được sửa đổi, bổ sung tại khoản 8 Điều 1 Thông tư 26/2015/TT-BTC ngày 27/2/2015 của Bộ Tài chính đã quy định rõ. Theo đó, thuế suất thuế GTGT đối với hàng hóa NK thực hiện theo quy định của Luật thuế GTGT và các văn bản quy phạm pháp luật hướng dẫn thi hành Luật thuế GTGT đối với các mặt hàng là thiết bị, dụng cụ chuyên dùng cho y tế, được quy định cụ thể tại khoản 8 Điều 1 Thông tư 26/2015/TT-BTC ngày 27/2/2015 của Bộ Y tế.

Nụ Bùi