Máy móc, thiết bị thực hiện hợp đồng thuê mượn có phải chịu thuế GTGT?

14:30 | 13/07/2022

(HQ Online) - Đó là thắc mắc của Công ty TNHH du lịch vận tải Dũng Thanh liên quan đến chính sách thuế đối với máy móc, thiết bị tạm xuất tái nhập theo hợp đồng thuê mượn.

Bên nhận được thuê, mượn máy móc, thiết bị của bên đặt để thực hiện hợp đồng gia công
Chính sách thuế đối với máy móc, thiết bị nhập khẩu miễn thuế được điều chuyển giữa hai dự án ưu đãi đầu tư
Lô hàng máy móc, thiết bị (hàng nặng, cồng kềnh) phải dùng máy cẩu để sang tải, bốc dỡ. Ảnh: H.Nụ
Hàng hóa là máy móc, thiết bị NK tại cửa khẩu quốc tế Hữu Nghị. Ảnh: H.Nụ

Về chính sách thuế nhập khẩu đối với hàng hóa tạm xuất tái nhập thực hiện hợp đồng thuê, mượn, theo Tổng cục Hải quan, tại điểm a khoản 9 Điều 16 Luật Thuế xuất khẩu, thuế nhập khẩu quy định: “Hàng hóa tạm nhập, tái xuất, tạm xuất, tái nhập để tổ chức hoặc tham dự hội chợ, triển lãm, giới thiệu sản phẩm, sự kiện thể thao, văn hóa, nghệ thuật hoặc các sự kiện khác; máy móc, thiết bị tạm nhập, tái xuất để thử nghiệm, nghiên cứu phát triển sản phẩm; máy móc, thiết bị, dụng cụ nghề nghiệp tạm nhập, tái xuất, tạm xuất, tái nhập để phục vụ công việc trong thời hạn nhất định hoặc phục vụ gia công cho thương nhân nước ngoài, trừ trường hợp máy móc, thiết bị, dụng cụ, phương tiện vận chuyển của các tổ chức, cá nhân được phép tạm nhập, tái xuất để thực hiện các dự án đầu tư, thi công xây dựng, lắp đặt công trình, phục vụ sản xuất”.

Theo đó, trường hợp máy móc, thiết bị do doanh nghiệp tạm xuất tái nhập để thực hiện hợp đồng thuê mượn không phải để phục vụ thi công công trình của doanh nghiệp ở nước ngoài, không phải máy móc thiết bị tạm xuất tái nhập để phục vụ công việc trong thời hạn nhất định nên không thuộc đối tượng miễn thuế.

Khi xuất khẩu doanh nghiệp phải nộp thuế xuất khẩu (nếu có), khi nhập khẩu phải nộp thuế nhập khẩu theo quy định.

Đối với chính sách thuế GTGT đối với hàng hóa đi thuê, mượn theo hình thức tạm xuất tái nhập, tại khoản 20 Điều 5 Luật Thuế GTGT số 13/2008/QH12 quy định: “... hàng tạm nhập khẩu, tái xuất khẩu; hàng tạm xuất khẩu, tái nhập khẩu... ”; thuộc đối tượng không chịu thuế GTGT.

Căn cứ quy định nêu trên, Tổng cục Hải quan cho biết, trường hợp máy móc, thiết bị do doanh nghiệp tạm xuất tái nhập để thực hiện hợp đồng thuê mượn thì không thuộc đối tượng chịu thuế GTGT.

Nụ Bùi

Liên kết hữu ích