Thông tin đơn vị gửi câu hỏi

  • Lê Công Cẩn
  • 45 Cao Thắng Phường 3, Quận 3, TPHCM.
  • 0913 461864
  • lecongcan1960@gmail.com

Câu hỏi tư vấn

(25-07-2019 09:18)
  • Chính sách thuế |
  • Về ưu đãi thuế quan theo Nghị Định 57/2019/TT-CP
  • 1/ Mặt hàng dăm gỗ xuất khẩu đi Nhật Bản có được hưởng thuế suất xuất khẩu ưu đãi không.
    2/ Nếu có thì việc xuất khẩu có hợp đồng mua bán qua công ty nước khác, sau đó bán cho công ty Nhật. Hàng hóa xuất khẩu đi thẳng đến Nhật không trung chuyển, không quá cảnh và không bị tác động có đủ điều kiện để hưởng ưu đãi không.
    Trân trọng cám ơn.

Trả lời tư vấn

(17-12-2019 09:37)
  • Tổ tư vấn Pháp luật Báo Hải quan
  • Trả lời câu hỏi bạn đọc về mặt hàng dăm gỗ xuất khẩu đi Nhật Bản có được hưởng thuế suất xuất khẩu ưu đãi không?  Cục Thuế XNK trả lời như sau:

    Căn cứ Nghị định số 57/2019/NĐ-CP ngày 26/6/2019 của Chính phủ ban hành Biểu thuế xuất khẩu ưu đãi, Biểu thuế nhập khẩu ưu đãi đặc biệt để thực hiện Hiệp định Đối tác Toàn diện và Tiến bộ xuyên Thái Bình Dương giai đoạn 2019-2022 thì hàng hóa xuất khẩu từ Việt Nam được áp dụng thuế suất thuế xuất khẩu ưu đãi nếu đáp ứng đủ điểu kiện quy định tại Khoản 4 Điều 4 Nghị định này.

     2. Câu hỏi: Nếu có thì việc xuất khẩu có hợp đồng mua bán qua công ty nước khác, sau đó bán cho Công ty Nhật. Hàng hóa xuất khẩu đi thẳng đến Nhật không trung chuyển, không quá cảnh và không bị tác động có đủ điều kiện để hưởng ưu đãi không?


     Trả lời: Điều kiện áp dụng thuế suất thuế xuất khẩu ưu đãi theo Hiệp định CPTPP được quy định tại Khoản 4 Điều 4 Nghị định số 57/2019/NĐ-CP ngày 26/6/2019 của Chính phủ. Đề nghị Công ty đối chiếu với hướng dẫn nêu trên để xác định hàng hóa có đáp ứng đủ điều kiện hay không.
     

Gửi câu hỏi của bạn
Tên cá nhân/tổ chức:
Địa chỉ:
Số điện thoại:
Email:
Danh mục:
Chính sách nhập khẩu
Chính sách thuế
Chính sách xuất khẩu
Chính sách xuất nhập cảnh
Hoàn thuế GTGT cho du khách
Thủ tục hải quan
Tiêu đề:
Câu hỏi của bạn:
* Nhập tất cả các trường