Hướng dẫn mới về Danh mục hàng hóa phải làm thủ tục tại cửa khẩu nhập

08:14 | 14/08/2019

(HQ Online) - Tổng cục Hải quan vừa có văn bản hướng dẫn cục hải quan các tỉnh, thành phố xung quanh việc thực hiện Quyết định 23/2019/QĐ-TTg về Danh mục hàng hóa nhập khẩu phải làm thủ tục hải quan tại cửa khẩu nhập, quyết định này có hiệu lực từ ngày 1/9/2019.

huong dan moi ve danh muc hang hoa phai lam thu tuc tai cua khau nhap Những điểm mới về danh mục hàng hóa nhập khẩu phải làm thủ tục tại cửa khẩu nhập
huong dan moi ve danh muc hang hoa phai lam thu tuc tai cua khau nhap Loại hàng hóa nhập khẩu nào phải làm thủ tục hải quan tại cửa khẩu nhập?
huong dan moi ve danh muc hang hoa phai lam thu tuc tai cua khau nhap Cửa khẩu nhập khẩu phế liệu được quy định thế nào?
huong dan moi ve danh muc hang hoa phai lam thu tuc tai cua khau nhap
Hoạt động nghiệp vụ tại Chi cục Hải quan Bắc Hà Nội. Ảnh: N.Linh

Theo hướng dẫn của Tổng cục Hải quan, hàng hóa nhập khẩu thuộc Danh mục nếu nhập khẩu để phục vụ kinh doanh tiêu dùng, người khai hải quan phải làm thủ tục hải quan tại chi cục hải quan cửa khẩu nhập quy định tại Điều 4 Quyết định 23/2019/QĐ-TTg.

Trường hợp hàng hóa thuộc Danh mục: Vận đơn có ghi cảng đích là ICD Phước Long thì được làm thủ tục hải quan tại Chi cục Hải quan cửa khẩu Cảng Sài Gòn khu vực 4 thuộc Cục Hải quan TP Hồ Chí Minh theo công văn số 415/VPCP-KTTH ngày 19/1/2011 của Văn phòng Chính phủ; vận đơn ghi cảng đích là ICD Mỹ Đình thì được làm thủ tục hải quan tại Chi cục Hải quan Bắc Hà Nội thuộc Cục Hải quan Hà Nội theo Quyết định 38/2017/QĐ-TTg của Thủ tướng Chính phủ.

Hàng hóa thuộc Danh mục đưa từ nước ngoài gửi khi ngoại quan để xuất đi nước thứ ba thì được làm thủ tục hải quan tại chi cục hải quan quản lý kho ngoại quan; trường hợp theo quy định phải có Giấy chứng nhận mã số tạm nhập tái xuất của Bộ Công Thương thì chỉ được gửi kho ngoại quan tại tỉnh, thành phố nơi có cửa khẩu nhận hoặc cửa khẩu xuất.

Hàng hóa thuộc Danh mục không được NK từ khi ngoại quan vào nội địa để kinh doanh tiêu dùng (trừ kho ngoại quan nằm trong khu vực cửa khẩu cảng biển, cửa khẩu đường bộ và cảng hàng không quốc tế) theo quy định tại điểm c Khoản 4 Điều 91 Thông tư 38/2015/TT-BTC.

N.Linh