Thêm nhiều trang thiết bị y tế được ưu đãi thuế giá trị gia tăng

07:19 | 13/06/2021

(HQ Online) - Bộ Tài chính đã bổ sung nhiều trang thiết bị y tế thuộc diện được ưu đãi thuế giá trị gia tăng với mức thuế suất 5% kể từ 1/8/2021.

Doanh nghiệp ngành dược và y tế được 'tiếp sức' tín dụng ưu đãi
Hướng dẫn chính sách thuế GTGT đối với mặt hàng thiết bị y tế nhập khẩu
Ngành Thuế quản lý thuế giá trị gia tăng đối với hoạt động thư tín dụng (L/C) như thế nào?
Thêm nhiều trang thiết bị y tế được ưu đãi thuế giá trị gia tăng

Thêm nhiều trang thiết bị y tế được ưu đãi thuế giá trị gia tăng. Ảnh: Internet.

Bộ Tài chính vừa ban hành Thông tư số 43/2021/TT-BTC sửa đổi, bổ sung khoản 11 Điều 10 Thông tư số 219/2013/TT-BTC của Bộ Tài chính hướng dẫn thi hành Luật Thuế giá trị gia tăng và Nghị định số 209/2013/NĐ-CP của Chính phủ quy định chi tiết và hướng dẫn thi hành một số điều Luật Thuế giá trị gia tăng (đã được sửa đổi, bổ sung tại Thông tư số 26/2015/TT-BTC).

Theo đó, Thông tư sửa đổi, bổ sung khoản 11 Điều 10 Thông tư 219/2013/TT-BTC (đã được sửa đổi, bổ sung tại Thông tư số 26/2015/TT-BTC). Cụ thể, những thiết bị y tế được ưu đãi thuế giá trị gia tăng như sau:

Thiết bị, dụng cụ y tế gồm máy móc và dụng cụ y tế: các loại máy soi, chiếu, chụp dùng để khám, chữa bệnh; các thiết bị, dụng cụ chuyên dùng để mổ, điều trị vết thương, ô tô cứu thương; dụng cụ đo huyết áp, tim, mạch, dụng cụ truyền máu; bơm kim tiêm; dụng cụ phòng tránh thai.

Các dụng cụ, thiết bị y tế có giấy phép nhập khẩu, hoặc giấy chứng nhận đăng ký lưu hành, hoặc phiếu tiếp nhận hồ sơ công bố tiêu chuẩn theo quy định của pháp luật về y tế hoặc danh mục trang thiết bị y tế thuộc diện quản lý chuyên ngành của Bộ Y tế được xác định mã số hàng hóa theo danh mục hàng hóa xuất khẩu, nhập khẩu Việt Nam ban hành kèm theo Thông tư số 14/2018/TT-BYT của Bộ Y tế và các văn bản sửa đổi, bổ sung (nếu có).

Các loại trang, thiết bị y tế khác như: bông, băng, gạc y tế và băng vệ sinh y tế; thuốc phòng bệnh, chữa bệnh bao gồm thuốc thành phẩm, nguyên liệu làm thuốc, trừ thực phẩm chức năng; vắc-xin, sinh phẩm y tế, nước cất để pha chế thuốc tiêm, dịch truyền; mũ, quần áo, khẩu trang, săng mổ, bao tay, bao chi dưới, bao giày, khăn, găng tay chuyên dùng cho y tế, túi đặt ngực và chất làm đầy da (không bao gồm mỹ phẩm); vật tư hóa chất xét nghiệm, diệt khuẩn dùng trong y tế.

Thông tư có hiệu lực thi hành kể từ ngày 1/8/2021.

Thùy Linh