Điều kiện nào để được áp dụng thuế GTGT 5% đối với thiết bị chuyên dùng trong y tế NK?

09:48 | 10/11/2020

(HQ Online) - Thời gian qua, nhiều DN gửi câu hỏi liên quan đến áp dụng mức thuế suất thuế GTGT cho mặt hàng thiết bị thiết bị chuyên dùng trong y tế. Theo đó, các DN thắc mắc điều kiện nào để được áp dụng mức thuế suất thuế GTGT 5% đối với thiết bị y tế chuyên dùng NK.

Thiết bị y tế dùng cho người tàn tật không phải chịu thuế GTGT
Vướng áp dụng thuế giá trị gia tăng cho hàng trang thiết bị y tế
Bơm kim tiêm dùng trong y tế có mức thuế suất thuế GTGT 5%

Công ty TNHH TTB-DCYK Tân Mai Thành đề nghị cơ quan Hải quan hướng dẫn về việc áp dụng mức thuế suất thuế GTGT hàng NK chuyên dùng trong y tế như: Áo chì, đèn khám, dây nối bơm tiêm, đèn soi vàng da, túi đựng máu, máy ly tâm, máy rửa dạ dầy...

Về vấn đề này, theo Tổng cục Hải quan, căn cứ khoản 8 Điều 1 Thông tư 26/2015/TT-BTC ngày 27/2/2015 của Bộ Tài chính có hiệu lực thi hành từ ngày 1/1/2015 quy định: “Thiết bị, dụng cụ y tế gồm máy móc và dụng cụ chuyên dùng cho y tế như: các loại máy soi, chiếu, chụp dùng để khám, chữa bệnh; các thiết bị, dụng cụ chuyên dùng để mổ, điều trị vết thương, ô tô cứu thương; dụng cụ đo huyết áp, tim, mạch, dụng cụ truyền máu; bơm kim tiêm; dụng cụ phòng tránh thai và các dụng cụ, thiết bị chuyên dùng cho y tế khác theo xác nhận của Bộ Y tế.

Hành vi lợi dụng dịch bệnh để định giá mua, giá bán bất hợp lý đối với thuốc, trang thiết bị y tế... phục vụ phòng, chống dịch bệnh sẽ bị xử phạt ở mức từ 20-30 triệu đồng 	Ảnh: S.T
Hành vi lợi dụng dịch bệnh để định giá mua, giá bán bất hợp lý đối với thuốc, trang thiết bị y tế... phục vụ phòng, chống dịch bệnh sẽ bị xử phạt ở mức từ 20-30 triệu đồng Ảnh: S.T

Đối với các mặt hàng như bông, băng, gạc y tế và băng vệ sinh y tế; thuốc phòng bệnh, chữa bệnh bao gồm thuốc thành phẩm, nguyên liệu làm thuốc, trừ thực phẩm chức năng; vắc-xin; sinh phẩm y tế, nước cất để pha chế thuốc tiêm, dịch truyền; mũ, quần áo, khấu trang, săng mổ, bao tay, bao chi dưới, bao giày, khăn, găng tay chuyên dùng cho y tế, túi đặt ngực và chất làm đầy da (không bao gồm mỹ phấm); vật tư hóa chất xét nghiệm, diệt khuẩn dùng trong y tế thì theo xác nhận của Bộ Y tế” thuộc đối tượng áp dụng thuế suất thuế GTGT là 5%.

Theo đó, để được áp dụng thuế suất thuế GTGT là 5% phải có xác nhận của Bộ Y tế là thiết bị chuyên dùng cho y tế theo quy định tại Thông tư 26/2015/TT-BTC ngày 27/2/2015; Thông tư 83/2014/TT-BTC ngày 26/6/2014 của Bộ Tài chính và Công văn 743/BTC-TCHQ ngày 17/1/2017 của Bộ Tài chính.

Theo Công văn 743/BTC-TCHQ của Bộ Tài chính hướng dẫn về việc xác nhận thiết bị, dụng cụ chuyên dùng cho y tế thì thiết bị dụng cụ chuyên dùng trong y tế NK không được nêu tên cụ thể tại khoản 8 Điều 1 Thông tư 26/2015/TT-BTC và khoản 5 Điều 4 Thông tư 83/2014/TT-BTC; các mặt hàng không thuộc Danh mục trang thiết bị y tế được NK theo giấy phép của Bộ Y tế ban hành kèm theo Thông tư 24/2011/TT-BYT của Bộ Y tế thì phải có xác nhận của Bộ Y tế để được áp dụng thuế suất thuế GTGT 5%.

Như vậy, Công ty TNHH TTB-DCYK Tân Mai Thành NK mặt hàng thiết bị y tế gồm: Áo chì, đèn khám, dây nối bơm tiêm, đèn soi vàng da, túi đựng máu, máy ly tâm, máy rửa dạ dầy..., để được áp dụng thuế suất thuế GTGT 5% thì phải có xác nhận của Bộ Y tế là thiết bị chuyên dùng cho y tế theo quy định tại các văn bản trên.

Trường hợp, DN không có xác nhận của Bộ Y tế thì áp dụng mức thuế suất thuế GTGT 10%.

Nụ Bùi