Điều kiện của giao dịch bán khống có đảm bảo như thế nào?

09:52 | 27/08/2020

(HQ Online) - Tạo dự thảo Thông tư hướng dẫn giao dịch cổ phiếu, chứng chỉ quỹ, trái phiếu doanh nghiệp, chứng quyền có bảo đảm được niêm yết, đăng ký giao dịch trên hệ thống giao dịch chứng khoán, Bộ Tài chính đã quy định cụ thể về giao dịch bán khống có đảm bảo.

Chứng khoán STG và VNS không đủ điều kiện giao dịch ký quỹ
Phiên giao dịch 21/7, VN-Index dự báo có thể sẽ hồi phục trở lại
Nên quy định sàn giao dịch bất động sản trở thành hoạt động có điều kiện
4844 2954 thi truong chung khoan trong thang 8 2019 se doi mat voi khong it thach thuc 010637
Các đối tượng không được phép thực hiện giao dịch bán khống có bảo đảm theo hướng dẫn của Ủy ban Chứng khoán Nhà nước. Ảnh Internet.

Cụ thể, quy định về giao dịch bán khống có đảm bảo tại Điều 11 của dự thảo Thông tư yêu cầu trong hợp đồng giao dịch vay chứng khoán trên hệ thống vay và cho vay chứng khoán tại Tổng công ty lưu kí và bù trừ chứng khoán Việt Nam, nội dung phải bao gồm tài sản thế chấp, lãi suất vay/cho vay, thời hạn vay, gia hạn vay, xử lý tài sản thế chấp khi nhà đầu tư không hoàn trả chứng khoán, phương thức giải quyết khi có tranh chấp phát sinh, nêu rõ các rủi ro, thiệt hại có thể phát sinh và chi phí.

Nhà đầu tư mở tài khoản giao dịch bán khống có bảo đảm tại công ty chứng khoán được cung cấp dịch vụ cho vay chứng khoán. Tài khoản giao dịch bán khống có bảo đảm là tài khoản riêng biệt hoặc được hạch toán dưới hình thức tiểu khoản.

Trên cơ sở tiêu chí do Ủy ban Chứng khoán Nhà nước qui định, Sở giao dịch chứng khoán công bố danh sách chứng khoán được giao dịch bán khống có bảo đảm hoặc chứng khoán không được giao dịch bán khống có bảo đảm.

Các chứng khoán được phép giao dịch bán khống có bảo đảm là cổ phiếu, chứng chỉ quĩ niêm yết, đăng kí giao dịch trên Sở Giao dịch chứng khoán. Ngoài ra, các chứng khoản này phải đáp ứng các tiêu chí về thời gian niêm yết, đăng kí giao dịch; về qui mô vốn và kết quả hoạt động kinh doanh của tổ chức phát hành; về tính thanh khoản và biến động giá (nếu có); minh bạch thông tin và các tiêu chí khác theo hướng dẫn của Ủy ban Chứng khoán Nhà nước .

Công ty chứng khoán phải báo cáo Sở giao dịch chứng khoán và Ủy ban chứng khoán nhà nước về giao dịch bán khống có bảo đảm theo qui chế của Ủy ban Chứng khoán Nhà nước .

Tùy vào tình hình thị trường, Ủy ban Chứng khoán Nhà nước triển khai hoạt động bán khống có bảo đảm sau khi được Bộ Tài chính chấp thuận. Bên cạnh đó, Ủy ban Chứng khoán Nhà nước ban hành qui chế hướng dẫn giao dịch bán khống có bảo đảm sau khi được Bộ Tài chính chấp thuận.

Trong trường hợp cần thiết để đảm bảo an toàn cho hoạt động của thị trường chứng khoán, Ủy ban Chứng khoán Nhà nước có thể yêu cầu các công ty chứng khoán tạm ngừng thực hiện hoạt động giao dịch bán khống có bảo đảm.

Thùy Linh