Tiền phạt vi phạm giao thông phải nộp 100% vào ngân sách, Công an không được giữ lại

16:21 | 07/01/2020

(HQ Online) - Chiều nay, 7/1, Bộ Tài chính đã phát đi thông tin "đính chính" lại những hiểu nhầm sai lệch về tỷ lệ tiền phạt vi phạm giao thông được công an giữ lại, trong đó khẳng định, toàn bộ tiền phạt thu được phải nộp vào ngân sách nhà nước.

tien phat vi pham giao thong phai nop 100 vao ngan sach cong an khong duoc giu lai Xây dựng kịch bản riêng cho mặt hàng về cung cầu, giá cả
tien phat vi pham giao thong phai nop 100 vao ngan sach cong an khong duoc giu lai Uống rượu ở đám hỏi, tài xế ô tô bị phạt 35 triệu, tước GPLX 23 tháng
tien phat vi pham giao thong phai nop 100 vao ngan sach cong an khong duoc giu lai Lo ngại ăn hoa quả có thể bị phạt vì có nồng độ cồn, đại diện cơ quan soạn thảo Luật nói gì?
tien phat vi pham giao thong phai nop 100 vao ngan sach cong an khong duoc giu lai
Công an không được giữ lại 70% số tiền phạt như dư luận "đồn". Ảnh: internet.

Thời gian qua, trên một số phương tiện thông tin đại chúng phản ánh việc lực lượng công an được giữ lại 70% tiền phạt vi phạm hành chính theo Thông tư số 89/2007/TT-BTC ngày 25/7/2007 của Bộ Tài chính hướng dẫn việc thu, nộp tiền phạt, quản lý, sử dụng tiền thu từ xử phạt vi phạm hành chính trong các lĩnh vực giao thông đường bộ, đường sắt và đường thuỷ nội địa.

Về nội dung này, Bộ Tài chính cho hay: Năm 2007, để khắc phục tình trạng tai nạn giao thông có chiều hướng tăng cao, kịp thời hỗ trợ các lực lượng tham gia đảm bảo trật tự an toàn giao thông nhất là mua sắm trang thiết bị, phương tiện phục vụ công việc, Bộ Tài chính đã ban hành Thông tư số 89/2007/TT-BTC quy định tiền phạt vi phạm hành chính được phân bổ cho các lực lượng, trong đó có lực lượng Công an giao thông, Thanh tra giao thông vận tải (bao gồm cả Trạm cân kiểm tra xe, Cảng vụ đường thủy nội địa) với các tỷ lệ phân bổ cụ thể.

Tuy nhiên, đến ngày 6/12/2013, Thông tư 89/2007/TT-BTC nêu trên đã hết hiệu lực và được thay thế bởi Thông tư số 153/2013/TT-BTC ngày 31/10/2013 của Bộ Tài chính quy định về thủ tục thu, nộp tiền phạt, biên lai thu tiền phạt và kinh phí từ ngân sách nhà nước bảo đảm hoạt động của các lực lượng xử phạt vi phạm hành chính. Khoản 5 Điều 4 Thông tư số 153/2013/TT-BTC nêu rõ: “Tiền thu phạt vi phạm hành chính được nộp đầy đủ, kịp thời vào ngân sách nhà nước...”.

Như vậy, theo Luật Xử lý vi phạm hành chính năm 2012, Luật Ngân sách nhà nước năm 2015 và Thông tư số 153/2013/TT-BTC thì tiền thu từ xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực giao thông phải nộp toàn bộ vào ngân sách nhà nước và được quản lý, sử dụng theo đúng quy định của pháp luật về ngân sách nhà nước.

Hồng Vân