Linh kiện nhập khẩu để sản xuất trang thiết bị y tế đã được miễn thuế

07:12 | 20/04/2019

(HQ Online) - Đó là trả lời của Bộ Tài chính trước một số kiến nghị giảm tối đa thuế nhập khẩu đối với dự án sản xuất trang thiết bị y tế nhằm tháo gỡ vướng mắc trong chính sách quản lý vĩ mô, tạo điều kiện cho doanh nghiệp công nghệ phát triển.

linh kien nhap khau de san xuat trang thiet bi y te da duoc mien thue Lật tẩy thủ đoạn làm giả giấy phép nhập khẩu hàng chục lô hàng thiết bị y tế
linh kien nhap khau de san xuat trang thiet bi y te da duoc mien thue Khởi tố vụ làm giả giấy phép nhập khẩu thiết bị y tế
linh kien nhap khau de san xuat trang thiet bi y te da duoc mien thue Cảnh báo nguy cơ lợi dụng “vỏ bọc” trang thiết bị y tế để nhập thuốc?
linh kien nhap khau de san xuat trang thiet bi y te da duoc mien thue
Ảnh minh họa. Nguồn: internet.

Cụ thể, Bộ Tài chính cho biết, Quyết định số 54/QĐ-TTg ngày 19/9/2014 của Thủ tướng Chính phủ đã nêu rõ: Miễn thuế nhập khẩu đối với linh kiện để sản xuất, lắp ráp trang thiết bị y tế cần được ưu tiên nghiên cứu, chế tạo. Do đó, hàng hóa là linh kiện nhập khẩu cho dự án đầu tư để sản xuất, lắp ráp sản phẩm trang thiết bị y tế cần được ưu tiên nghiên cứu, chế tạo được miễn thuế nhập khẩu trong thời hạn 5 năm kể từ ngày dự án bắt đầu sản xuất, lắp ráp trang thiết bị y tế.

Cũng với tinh thần đó, tại Khoản 14 Điều 16 Luật 107/2016/QH13 và Khoản 1 Điều 23 Nghị định số 134/2016/NĐ-CP, Chính phủ có quy định việc ưu đãi thuế nhập khẩu với Dự án đầu tư, sản xuất, lắp ráp trang thiết bị y tế như sau: Nguyên liệu, vật tư, linh kiện nhập khẩu trong nước chưa sản xuất được để sản xuất, lắp ráp trang thiết bị y tế của dự án đầu tư ưu tiên nghiên cứu, chế tạo được miễn thuế nhập khẩu trong thời hạn 5 năm kể từ khi bắt đầu sản xuất theo quy định tại Khoản 14 Điều 16 Luật Thuế xuất khẩu, thuế nhập khẩu.

Như vậy, đối với việc sản xuất, lắp ráp trang thiết bị y tế, Nhà nước đã có chính sách ưu đãi miễn thuế nhập khẩu đối với nguyên liệu, vật tư, linh kiện nhập khẩu để sản xuất, lắp ráp trang thiết bị y tế từ ngày 15/11/2014 đến nay.

H.Vân