Chậm thông báo với cơ quan Thuế sau khi đổi căn cước công dân có bị nộp phạt?

20:10 | 13/04/2021

(HQ Online) - Trước lo ngại về việc chậm thông báo thay đổi căn cước công dân với cơ quan Thuế sẽ bị nộp phạt, đại diện cơ quan Thuế đã thông tin về vấn đề này.

Quyết toán thuế thu nhập cá nhân năm 2020: Nhẹ nhàng với cả cơ quan Thuế và người nộp thuế
Căn cước công dân có gắn chip liệu có khả năng định vị, theo dõi người dùng?
Không có cơ sở để xử lý không thu thuế GTGT đối với tượng phật nhập khẩu
Chậm thông báo với cơ quan Thuế sau khi đổi căn cước công dân có bị nộp phạt?
Người dân trên cả nước đang thực hiện đổi thẻ căn cước công dân. Ảnh: Internet.

Thay đổi thông tin thì phải thực hiện thông báo

Theo quy định tại Khoản 2 Điều 36 Luật Quản lý thuế số 38 có quy định, cá nhân đăng ký thuế trực tiếp với cơ quan thuế khi có thay đổi một trong các thông tin trên tờ khai đăng ký thuế (ví dụ: thay đổi về số chứng minh nhân dân/căn cước công dân...) thì phải thực hiện thủ tục thông báo thay đổi thông tin đăng ký thuế với cơ quan thuế quản lý trực tiếp trong thời hạn 10 (mười) ngày làm việc kể từ ngày phát sinh thông tin thay đổi.

Người lao động có thể tự mình thực hiện thủ tục hoặc ủy quyền cho tổ chức, cá nhân chi trả thu nhập thực hiện đăng ký thay đổi thông tin đăng ký thuế.

Người lao động có trách nhiệm thông báo cho tổ chức, cá nhân chi trả thu nhập chậm nhất là 10 ngày làm việc kể từ ngày phát sinh thông tin thay đổi.

Việc thay đổi thông tin đăng ký thuế với cơ quan Thuế được thực hiện theo 2 cách phụ thuộc vào đối tượng làm việc hay không làm việc tại cơ quan chi trả thu nhập.

Thứ nhất, đối với cá nhân làm việc tại cơ quan chi trả thu nhập, khi thay đổi thông tin đăng ký thuế có thể ủy quyền cho cơ quan chi trả thực hiện thay đổi giúp cá nhân. Và phải thông báo cho cơ quan chi trả thu nhập chậm nhất 10 ngày làm việc (kể từ ngày phát sinh thông tin thay đổi); tổ chức có trách nhiệm thông báo cho cơ quan thuế quản lý chậm nhất là 10 ngày làm việc kể từ ngày nhận được ủy quyền của cá nhân.

Thứ hai, đối với cá nhân không làm việc tại cơ quan chi trả thu nhập thì thực hiện nộp hồ sơ thay đổi thông tin đăng ký thuế trực tiếp tại chi cục thuế (nơi cá nhân đăng ký hộ khẩu thường trú hoặc tạm trú), cá nhân cũng có thể gửi hồ sơ qua đường bưu điện đến cơ quan Thuế.

Hồ sơ thay đổi thông tin đăng ký thuế thực hiện theo quy định tại khoản 3 Điều 11 Thông tư số 105/2020/TT-BTC Bộ Tài chính ban hành ngày 03/12/2020 hướng dẫn về địa điểm nộp và hồ sơ thay đổi thông tin đăng ký thuế.

Sau khi thực hiện hoàn tất việc thay đổi thông tin đăng ký thuế với cơ quan Thuế, công dân có thể tra cứu mã số thuế cá nhân bằng số căn cước công dân mới. Trong thời gian cá nhân chưa thực hiện đăng ký thay đổi thông tin căn cước công dân mới với cơ quan thuế, cá nhân vẫn có thể tra cứu mã số thuế cá nhân đã được cấp dựa trên thông tin của chứng minh nhân dân cũ.

Không bị xử phạt

Trong bối cảnh hiện nay, hàng triệu người dân đang thực hiện thay đổi căn cước công dân lo ngại về việc không kịp thực hiện thông báo thay đổi với cơ quan Thuế theo quy định thì sẽ phải nộp phạt hành chính,

Trao đổi về vấn đề này, bà Tạ Thị Phương Lan, Phó Vụ trưởng Vụ quản lý thuế doanh nghiệp vừa và nhỏ, hộ kinh doanh và cá nhân, Tổng cục Thuế khẳng định, người nộp thuế khi có thay đổi về thông tin đăng ký thuế (bao gồm cả chứng minh nhân dân và căn cước công dân) thì phải khai báo thay đổi với cơ quan thuế theo quy định tại Luật Quản lý thuế.

Bà Lan cũng cho biết, nếu như trước đây, việc chậm khai báo sẽ bị xử phạt. Tuy nhiên, theo Nghị định 125/2020/NĐ-CP, nếu thay đổi từ chứng minh thư sang căn cước công dân do thay đổi hàng loạt mà người nộp thuế chậm khai báo thay đổi thì không bị phạt.

Cụ thể, tại khoản 6 Điều 11 Nghị định 125 quy định các trường hợp không bị xử phạt, bao gồm:

Cá nhân không kinh doanh đã được cấp mã số thuế thu nhập cá nhân chậm thay đổi thông tin về chứng minh nhân dân khi được cấp thẻ căn cước công dân;

Cơ quan chi trả thu nhập chậm thông báo thay đổi thông tin về chứng minh nhân dân khi người nộp thuế thu nhập cá nhân là các cá nhân ủy quyền quyết toán thuế thu nhập cá nhân được cấp thẻ căn cước công dân;

Thông báo thay đổi thông tin trên hồ sơ đăng ký thuế về địa chỉ người nộp thuế quá thời hạn quy định do thay đổi địa giới hành chính theo Nghị quyết của Ủy ban thường vụ Quốc hội hoặc Nghị quyết của Quốc hội.

Đại diện Tổng cục Thuế khẳng định, đây là quy định mới nhằm tạo điều kiện cho người nộp thuế trong đợt thay đổi căn cước công dân hàng loạt này.

Thùy Linh